Phương đông auto

Phục vụ tất cả các ngày trong tuần


HOTLINE 24/24h : (024)85.8765.99 - 0985.546.546

0 - Giỏ hàng của tôi
Chào mừng quý khách đến với website Phuongdongauto.net. phuongdongauto.com Phương Đông Auto cam kết mang đến cho khách hàng sản phẩm, dịch vụ tốt nhất, rẻ nhất. Xin cảm ơn
Xem tin tức

Xe chạy quá tốc độ cho phéo 40km có phải thi lại bằng (Đăng lúc : 14:05 20/03/2014 - Số lượt xem : 1,705)

(Phuongdongauto.net) - Xe chạy quá tốc độ cho phéo 40km có phải thi lại bằng

Hỏi: Tôi đang điều khiển xe ô tô lưu thông trên đường cao tốc thì bị CSGT ra hiệu lệnh dừng xe kiểm tra. Sau đó, CSGT thông báo lỗi vi phạm chạy quá tốc độ cho phép 40km (80/120km/h) và yêu cầu lập biên bản. Xin hỏi trong trường hợp này, tôi sẽ bị xử lý thế nào?

Mạc Văn Nguyên (Quận Hoàng Mai, Hà Nội)


Trả lời: Theo quy định tại Điểm a, Khoản 7, Điều 5 của Nghị định số 171/2013/NĐ-CP của Chính phủ quy định xử phạt hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ - đường sắt, xe ô tô của bạn chạy quá tốc độ quy định trên 35km/h thì sẽ bị phạt tiền từ 7.000.000 - 8.000.000 đồng, đồng thời tước quyền sử dụng GPLX 60 ngày. Đối với lỗi này cán bộ, chiến sỹ CSGT trực tiếp trong ca tuần tra kiểm soát, xử lý vi phạm giao thông sẽ tiến hành lập biên bản vi phạm hành chính, sau đó in bản ảnh ghi hình ảnh chạy quá tốc độ kẹp vào hồ sơ, đồng thời tạm giữ GPLX…Trong thời gian 7 ngày cơ quan CSGT ra quyết định xử lý vi phạm đối với lỗi nêu trên.

Người vi phạm sau thời gian hẹn mang biên bản đến Trụ sở CSGT nơi xe ô tô vi phạm. Sau đó, người vi phạm đi kho bạc nộp phạt theo quy định. Sau 60 ngày hết thời hạn tước GPLX, cơ quan lập biên bản phải trả GPLX cho người vi phạm.

Luật hiện hành quy định đối với lỗi trên, người điều khiển phương tiện không phải thi lại Luật GTĐB như trước kia, mà chỉ bị xử lý vi phạm hành chính phạt tiền.


Trung tá Nguyễn Văn Quỹ
(Đội CSGT số 1, Phòng CSGT Công an TP Hà Nội)

(st) http://phuongdongauto.com

Tin tức mới cùng chủ đề